09 ธันวาคม 2016, 04:56:54 AM

ข่าว:

ขออนุญาตลบโพส ไฟล์ละเมิดลิขสิทธิ์ทั้งหมดนะครับ ทั้งเกม โปรแกรม ทั้ง PC / Android / iOS / E-Book และขอความร่วมมือ อย่าโพสเพิ่มนะครับ

ประกาศ 03/10/2015

สระในภาษาอังกฤษ เทียบสระไทย กับ สระอังกฤษ

เริ่มโดย pizad_sura, 16 มิถุนายน 2010, 11:34:38 AM

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

pizad_sura

สระในภาษาอังกฤษ เทียบสระไทย กับ สระอังกฤษ

อะ-อา = a

อิ = i

อี = ee หรือ i

อึ = u

อือ = ue

อุ = u หรือ oo

อู = oo หรือ u หรือ ue

เอะ-เอ = e หรือ a

แอะ-แอ = ae หรือ a

โอะ-โอ = o

เอาะ-ออ = o

อัวะ-อัว = ua หรือ ue

เอียะ-เอีย = ea หรือ ia หรือ ie

เอือะ-เอือ = ua หรือ ue

อำ-อัม = um หรือ am

เอา-อาว = ao

ไอ-ใอ-อัย = ai หรือ i

:-*
วันนี้กำลังจะผ่านไปอีกหนึ่งวัน เราได้ทำอะไรเพื่อนความฝัน เป้าหมายชีวิต ของเราบ้างรึยัง?

→MadKiller←

Thx หลายน่อ
ปล่อยร้าง มานาน ณ เวลานี้ กลับมาแล้วว!!

lordzorom

ถ้าจะให้ดีไปฟังการออกเสียงจากพวก talking dic. ดีกว่าครับ ชัวร์กว่า เพราะบางตัวมันก็ไม่ตรง เช่น a ออกเป็น เอ แอ ก็ได้นะ

mooiq

ขอบคุณณณณณณณณณ ;D

fastshop

ขอบคุณครับ